⇑ ทำเนียบนักเรียนนายเรือ พ.ศ. 2459
![](https://thaiseafarer.com/wp-content/uploads/2022/01/luang-pholasinthanawat.jpg)
พลเรือเอก หลวงพลสินธวาณัติก์ เกิดเมื่อวันที่ 23 ก.พ. 2443 นามเดิมคือ เปล่่ง (พลสินธ์ สมิตเมฆ)
เหตุการณ์สำคัญ จากความพยายามในการทำรัฐประหาร โค่นล้มรัฐบาล จอมพล ป. พิบูลสงคราม เมื่อบ่ายวันที่ 29 มิ.ย. 2494 ขณะนั้น พล.ร.อ.หลวงพลสิธราณัติก์ มีตำแหน่งเป็น “รองเสนาธิการกลาโหม” และเป็นทหารเรือคนเดียวที่อยู่ในกองบัญชาการปราบปราม จึงได้รู้เห็นสิ่งต่างๆ ที่เกิดขึ้น ซึ่งท่านได้บันทึกไว้ดังนี้ “วันที่ 2 ก.ค. 2494 ได้มีมติคณะรัฐมนตรีให้ปลดผู้บัญชาการทหารเรือและนายพล เรือชั้นผู้ใหญ่ รวม 7 คน ออกจากประจำการ และสั่งพักราชการทหารเรืออีกหลายคน บางคนก็ถูกนําตัวไปกักไว้เพื่อทําการสืบสวนสอบสวนและฟ้องร้องกันต่อไป และในโอกาสเดียวกันก็ได้มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ แต่งตั้งให้ข้าพเจ้าเป็นผู้บัญชาการทหารเรือ ซึ่งตําแหน่งนี้ ข้าพเจ้าเองก็ไม่รู้มีความสนใจนัก แต่เมื่อเกิดความจําเป็นขึ้นแก่กองทัพเรือในระยะบ้านแตก สาแหรกขาดแล้ว ข้าพเจ้าก็จําต้องรับเอาไว้ ถึงแม้ในระยะหลังจากการเปลี่ยนแปลงการปกครอง เมื่อ พ.ศ. 2475 มาแล้ว ผู้บัญชาการทหารเรือแต่ละคนเมื่อพ้นตําแหน่งไปแล้ว มักจะเลยไปอยู่ในคุกบ้าง เขาดินบ้าง กระทรวงกลาโหมบ้าง สําหรับข้าพเจ้าเองก็นึกเสี่ยงอยู่เหมือนกัน แต่นึกว่าถ้ามีอะไรเกิดขึ้นก็พอแก้ไขเอาตัวรอดได้ เพราะข้าพเจ้าถือว่า ข้าพเจ้าทำดีเพื่อประเทศชาติ มิได้มีความมุ่งร้ายหมายขวัญใด และกระทำไปโดยความยุติธรรมที่สุด แต่กระนั้นก็เกือบไปอย่างอดีตๆ ผู้บัญชาการทหารเรือในสมัยนั้นเหมือนกัน”
การศึกษา
– นักเรียนนายเรือ รุ่นที่ 19
ท่านเป็น ผู้บัญชาการทหารเรือ ลำดับที่ 19 ระหว่าง 2 ก.ค. 2494 – 30 พ.ย. 2494 ถึงแก่อนิจกรรม เมื่อวันที่ 23 ธ.ค. 2518 สิริอายุ 75 ปี
แหล่งอ้างอิง
- https://th.wikipedia.org/
- https://www.facebook.com/นานาสาระ-น่ารู้รอบตัว
- https://www.silpa-mag.com/
- https://www.navy.mi.th/